giấy phép vsattp cho công ty có bếp nấu ăn

Giấy phép VSATTP đối với công ty có bếp nấu ăn. Bếp ăn tập thể có bắt buộc phải xin giấy chứng nhận an toàn thực phẩm không?

Tóm tắt câu hỏi:

Tôi có một câu hỏi kính mong có được sự giải đáp từ quý công ty. Công ty chúng tôi không kinh doanh thực phẩm mà chỉ làm về sửa chữa ô tô nhưng chúng tôi có một bếp ăn tập thể có chế biến thực phẩm phục vụ cán bộ công nhân viên trong công ty. Số lượng phục vụ là khoảng 100 phần/ 1 ngày (nấu 1 ca). Trong giấy đăng ký chứng nhận kinh doanh của công ty chúng tôi không có ngành nghề kinh doanh thực phẩm. Vậy cho tôi hỏi, công ty chúng tôi cần xin Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm hay chỉ phải xin Bản cam kết bảo đảm an toàn thực phẩm đối với cơ sở dịch vụ ăn uống. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập và đăng tải bởi Bộ phận tư vấn về pháp luật doanh nghiệp – Phòng trợ giúp pháp lý trực tuyến miễn phí của Công ty chúng tôi.

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của CÔNG TY CHÚNG TÔI. Với thắc mắc của bạn, CÔNG TY CHÚNG TÔI xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

1.Căn cứ pháp lý

+ Luật An toàn thực phẩm 2010

+Thông tư 47/2014/TT-BYT

2.Giải quyết vấn đề

Theo Thông tư 47/2014/TT-BYT Hướng dẫn quản lý an toàn thực phẩm đối với cơ sở kinh doanh dịch vụ ăn uống thì:

“Điều 12. Cấp giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm

1.Việc cấp giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm được thực hiện đối với từng cơ sở sản xuất, kinh doanh; từng nhà máy sản xuất độc lập tại một địa điểm (sau đây gọi tắt là cơ sở), trừ các trường hợp sau:

  1. a) Sản xuất ban đầu nhỏ lẻ;
  2. b) Kinh doanh thực phẩm nhỏ lẻ;
  3. c) Bán hàng rong;
  4. d) Kinh doanh thực phẩm bao gói sẵn không yêu cầu điều kiện bảo quản đặc biệt theo quy định.”

Như vậy, bếp ăn của nhà máy phục vụ hơn 100 người lao động như bạn trình bày phải được cấp Giấy chứng nhận an toàn vệ sinh thực phẩm. Tại  Khoản 1 Điều 38 Luật An toàn thực phẩm 2010 quy định:

“1. Cơ sở được cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm khi có đủ các điều kiện sau đây:

  1. a) Có đủ điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm phù hợp với từng loại hình sản xuất, kinh doanh thực phẩm theo quy định tại Chương IV của Luật này;
  2. b) Có đăng ký ngành, nghề kinh doanh thực phẩm trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.”

Nộp hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm Tại Chi cục vệ sinh an toàn thực phẩm.

* Hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm gồm:

Đơn đề nghị cấp giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm

Bản sao công chứng giấy chứng nhận thay đổi đăng ký kinh doanh

+ Bản thuyết minh về cơ sở vật chất, trang thiết bị, dụng cụ bảo đảm điều kiện VSATTP bao gồm cụ thể như sau:

+ Bản vẽ sơ đồ mặt bằng của cơ sở

Sơ đồ quy trình chế biến, bảo quản, vận chuyển, bày bán thức ăn, đồ uống

Bản kê về cơ sở vật chất, trang thiết bị, dụng cụ của cơ sở.

Bản cam kết đảm bảo VSATTP đối với nguyên liệu và sản phẩm thực phẩm (theo mẫu)

Bản sao công chứng giấy chứng nhận đủ điều kiện sức khỏe.

Giấy xác nhận kiến thức về an toàn thực phẩm của chủ cơ sở và người trực tiếp chế biến, kinh doanh dịch vụ ăn uống (bản sao có xác nhận của cơ sở).

Thời gian giải quyết:

– Trong 5 ngày, chi cục kiểm tra tính hợp lệ của hồ sơ và thông bảo kết quả cho người nộp đơn biết.

– Sau 10 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ, Chi cục an toàn VSTp sẽ cử đoàn thẩm định tại cơ sở sản xuất và tiến hành lập biên bản. Nếu kết luận ĐẠT thì sẽ trình chi cục để cấp giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm.

Như vậy đối với trường hợp của bạn, mặc dù bếp ăn phục vụ cho đơn vị sản xuất nhưng vẫn thuộc trường hợp phải cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện an toàn thực phẩm.